Vì sao bệnh nhân tử vong do sốc phản vệ sau tiêm thuốc cản quang?

Vì sao bệnh nhân tử vong do sốc phản vệ sau tiêm thuốc cản quang?

Phản vệ là một biến chứng nặng nề trong thực hành lâm sàng, xuất hiện khi bệnh nhân được tiếp xúc với một dị nguyên, trong đó với thuốc cản quang được xem là dị nguyên hay gặp nhất. Trường hợp nữ bệnh nhân Trần Thị L. (45 tuổi, Quỳnh Lưu, Nghệ An) tử vong sau 24 giờ tiêm thuốc cản quang Ultravis tại BV K có thể xem là trường hợp đầu tiên tại Việt Nam tử vong nghi ngờ sốc phản vệ do loại thuốc này.

Thuốc cản quang Hadubaris gây ngộ độc

Thuốc cản quang Hadubaris gây ngộ độc

TP - Sau khi nhận được công văn của Trung tâm Chống độc (Bệnh viện Bạch Mai) báo cáo về việc bệnh nhân ngộ độc sau khi uống thuốc cản quang Hadubaris, số đăng ký VD-18438-13 do Công ty CP Dược Vật tư Y tế Hải Dương sản xuất, Cục Quản lý Dược (Bộ Y tế) đã thông báo tạm ngừng sử dụng thuốc này.

Khám phá